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DIRA 

Taasisi ya Mapato Inayoaminika kwa Maendeleo ya 
Kijamii na Kiuchumi.

DHAMIRA

Tunarahisisha na Kuimarisha Ulipaji wa Kodi wa Hiari kwa 
Maendeleo Endelevu.

MAADILI YA MSINGI

Uwajibikaji:  Tunajenga na kuendeleza taasisi yenye 
kuthamini na kuhamasisha uwajibikaji na uwazi.

Uadilifu: Tunaamini katika kutenda haki katika shughuli 
zetu zote kwa walipakodi na wadau wengine.

Weledi: Tumejidhatiti kutumia sheria ipasavyo, 
kuwajibika kwa uadilifu, kutumia ujuzi na maarifa kama 
masharti katika kusimamia huduma zetu.

Uaminifu: Tumedhamiria kudumisha mahali pa kazi 
ambapo uaminifu utastawi.
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ORODHA YA VIFUPISHO

A-PAD 	 Assessed Pre-Arrival Declaration

PAD	 Pre-Arrival Declaration

PMD	 Post Manifest Declaration

TANSADTanzania Single Administration Document

TIN	 Taxpayer Identification Number

 TRA	 Tanzania Revenue Authority 

VAT	 Value Added Tax
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1.0.  DIBAJI

Ndugu mteja,

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inatambua umuhimu 
wa kuwa na uhusiano wa karibu zaidi na wateja na 
wadau wengine. Kwa kutambua hili, imeweka mkataba 
huu wa huduma na mteja kama tamko la dhamira 
yake ya kufikisha huduma bora kwa wateja na wadau 
wengine katika kutekeleza majukumu yake ya kisheria 
ya kutathmini, kukusanya na kuhasibu mapato yote 
yanayosimamiwa na sheria za kodi.

Mkataba huu unaainisha haki na wajibu wa mteja na 
TRA kwa kuainisha viwango vya huduma ambavyo TRA 
itazingatia inaposhughulikia wateja na wadau wengine.

Tunawajibika kukupatia huduma sahihi na rahisi ambayo 
haina ubaguzi ili kujenga mahusiano yenye kuaminiana 
na kuheshimiana. Tunakutambua kama mteja mshirika 
wetu muhimu katika masuala ya usimamizi wa kodi.

Pamoja Tunajenga Taifa Letu.

KAMISHNA MKUU
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2.0.  MADHUMUNI YA MKATABA

•	Kuelezea viwango vya huduma;

•	Kuainisha haki na wajibu wa mteja

•	Kuimarisha uhusiano kati ya TRA na mteja

3.0.  WATEJA WA TRA

•	Walipakodi,
•	Washauri wa Kodi na Wakala wa Forodha,
•	Sekta Binafsi,
•	Bodi ya Rufaa na Baraza la Kodi,
•	Taasisi za kifedha,
•	Mashirika ya Umma,
•	Serikali, Wizara, Idara, Wakala wa serikali na Serikali za 

Mitaa,
•	Mahakama,

•	Bunge,

•	Washirika wa Maendeleo,

•	Asasi zisizo za kiserikali,

•	Vyombo vya habari, na

•	Umma.
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4.0. HUDUMA ZITOLEWAZO NA TRA

•	Usajili
•	Makadirio ya Kodi
•	Ukaguzi wa Kodi na Usimamizi wa madeni ya kodi,
•	Usuluhishi wa migogoro ya kikodi
•	Uondoshaji bidhaa bandarini na kurahisisha biashara 

za kimataifa
•	Vibali na Leseni
•	Vivutio vya kodi na misamaha ya kodi
•Marejesho na malipo ya kodi
•	Mafunzo na elimu kwa Mlipakodi
•	Utoaji wa Takwimu za kibiashara

5.0.  WAJIBU WA TRA

•	Kutoa tathmini sahihi ya kodi kwa mujibu wa sheria za 
kodi.

•	Kukusanya kodi kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu za kodi zilizopo.

•	Kutoa huduma bora kwa wateja na wadau wengine ili 
kuwawezesha kutimiza wajibu wao.

•	Kushughulikia maulizo na malalamiko yote kutoka kwa 
wateja  na wadau wengine kwa lengo la kuyapatia 
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ufumbuzi na kuiwezesha TRA kuboresha utoaji wa 
huduma.

•	Kuelimisha walipakodi na wadau wengine juu ya haki 
na wajibu wao.

•	Kurahisisha mawasiliano kwa wateja na wadau 
wengine.



5

6.0. FAHAMU HAKI ZA MTEJA

• Utahudumiwa bila upendeleo.

• Taarifa zako zitatunzwa kwa usiri na faragha isipokuwa 
pale tu sheria itakavyoelekeza vinginevyo;

•	Una haki ya kudhaniwa kuwa ni mwaminifu isipokuwa 
pale tu mwenendo wako utakapothibitishwa 
vinginevyo;

•	Una haki ya kupinga makadirio ya kodi au uamuzi 
wowote uliofanywa na TRA kwa mujibu wa sheria;

•	Una haki ya kupanga masuala yako ya kodi ili kuweza 
kupata vivutio/msamaha wowote utokanao na sheria 
za kodi kwa kuzingatia vipengele na taratibu zilizopo;

•	Utapokea majibu ya maulizo, malalamiko na maombi 
yoyote kwa usahihi na kwa wakati.

7.0  FAHAMU WAJIBU WA MTEJA

Ili tuweze kumuhudumia kwa ufanisi na kufikia malengo 
ya mteja, tunashauri kufanya yafuatayo;

7.1 Usajili

Mtu yeyote anayestahili kujisajili kwa madhumuni ya kodi 
anapaswa ajisajili kwa mujibu wa sheria za kodi. 
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7.2  Uwasilishaji wa Ritani za Kodi

Mtu yeyote ambaye amesajiliwa kwa madhumuni ya 
kodi anapaswa awasilishe ritani za  kodi ndani ya muda 
uliowekwa kwa mujibu wa sheria za kodi. 

7.3 Usahihi wa Ritani, Tamko la Forodha na 
Madai ya Kurejeshewa Pesa

Mtu yeyote ambaye anawasilisha ritani ya kodi, anatoa 
tamko la forodha au anawasilisha dai la kurejeshewa 
pesa, ana wajibu wa kuhakikisha kwamba ritani, dai la 
kurejeshewa fedha au tamko la forodha limekamilika na 
ana taarifa ya kweli ya shughuli iliyoainishwa katika hati 
hiyo.

7.4  Malipo ya Kodi kwa Wakati

Kila mlipakodi ana wajibu wa kulipa kodi mara moja kadri 
inavyotakiwa ili kuepusha adhabu na/au riba iliyowekwa 
chini ya sheria za kodi.

7.5  Kutoa na Kudai Risiti za Kielektroniki. 

Kila mlipa kodi (muuzaji wa bidhaa na/au huduma) ana 
wajibu wa kutoa risiti halali za kielektroniki. 
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Kila mnunuzi ana wajibu wa kudai risiti ya kielektroniki 
ili kumiliki bidhaa au huduma zinazotolewa kwa mujibu 
wa sheria.

7.6  Ushirikiano na Maafisa wa TRA

Kila mlipakodi ana wajibu wa kushirikiana na Maafisa wa 
TRA kwa kufichua au kutoa taarifa au nyaraka muhimu 
inapohitajika.

Kila mlipakodi ana wajibu wa kushirikiana na Maafisa wa 
TRA ili kutekeleza majukumu yao halali bila ya kuwatisha, 
kuwanyanyasa, kuwaonea au kuwashawishi kwa namna 
yoyote ile.

7.7 Kutokutoa zawadi, fedha, rushwa au upendeleo 
wowote kwa nia ya kupata huduma.
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8.0 VIWANGO VYA HUDUMA

Tutakuhudumia kwa kufuata viwango vya huduma 
vifuatavyo:

HUDUMA MAELEZO MUDA

Usajili

Namba ya 
Mlipakodi

Usajili ndani ya siku 
1  ya kazi

Marekebisho 
ya TIN

Ndani ya siku 1 ya 
kazi

Kufuta usajili 
wa TIN

Ndani ya siku 2 za 
kazi

Maombi ya TIN 
ya tawi

Ndani ya siku 1 ya 
kazi

Usajili wa Kodi 
ya Ongezeko la 
Thamani (VAT)

Mkoa/MTD; Kuhakiki 
na kupitisha maombi  
ndani ya siku 2 za 
kazi tangu kupokea 
maombi

Kufuta usajili 
wa VAT

Ndani ya siku 30 
tangu kupokea 
maombi

Usajili wa 
Vyombo vya 
Moto

Mkoa/Wilaya yenye 
mfumo; ndani ya siku 
2 za kazi 
Wilaya zisizo na 
mfumo; ndani ya siku 
5 za kazi.
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HUDUMA MAELEZO MUDA
Usajili wa 
mashine za 
kielektroniki za 
kodi

Mkoa; Kuhuisha kwa 
namba ya mtumiaji 
mashine, ndani ya 
siku 2

Kufuta usajili 
wa mashine za 
kielekroniki za 
kodi

Ndani ya siku 2 za 
kazi tangu kupokea 
ombi

Kusajil/Kufuta  
Washauri wa 
Kodi

Mkoa; Ndani ya siku 
5 za kazi.

Makao Makuu; Ndani 
ya siku 14 za kazi.

Makadirio

Makadirio ya 
kodi

Kufanyiwa kazi Ndani 
ya siku 2 za kazi 
baada ya kupokea 
taarifa. 

Kadhia ya 
forodha (PAD/
PMD)

Ndani ya saa 24 
tangu kupokea 
nyaraka kwenye 
mfumo wa Forodha.

Minada
Taarifa kwa 
washindi wa 
minada

Ndani ya saa 2 baada 
ya kuisha muda wa 
Mnada

Marejesho ya  
VAT

Mchakato wa 
marejesho ya 
VAT

Mkoa; ndani ya siku 60 

Makao makuu; ndani 
ya siku 30
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HUDUMA MAELEZO MUDA

Misamaha ya 
VAT

Mchakato wa 
misamaha ya 
VAT

Mkoa/Wilaya; ndani 
ya siku 5.

Uthibitisho 
wa Magari ya 
usafirishaji wa 
bidhaa nje ya 
nchi (transit)

Mchakato wa 
uthibitisho  

Ndani ya saa 2 za 
kazi gari linapofika 
kituo cha forodha 
mpakani.

Vibali na Leseni

Ada za vyombo 
vya moto

Usajili kwa mara ya 
kwanza ndani ya siku 
2 baada ya kutimiza 
masharti husika.

Leseni ya 
udereva

Ndani ya siku 3 
za kazi baada ya 
kutimiza masharti 
husika.

Leseni ya 
ushuru wa 
Bidhaa 

Ndani ya siku 10 za 
kazi

Leseni ya 
uwakala wa 
Forodha 

Ndani ya siku 10 
za kazi baada ya 
muombaji kutimiza 
masharti husika
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HUDUMA MAELEZO MUDA
Leseni ya 
usafirishaji 
wa bidhaa 
zilizo chini ya 
usimamizi wa 
forodha

Ndani ya siku 2 
za kazi baada ya 
muombaji kutimiza 
masharti.

Maghala ya 
forodha na 
maghala 
mengineyo  
(MUB,EPZ,ICD)

Ndani ya siku 3 
za kazi baada ya 
muombaji kutimiza 
masharti husika.

Ushuru wa 
stempu 

Bidhaa 
kubandikwa 
stempu za 
kielektroniki

Within 3 working 
days

Uingizaji/
Uondoshaji wa 
Magari /bidhaa 
Nchini kwa 
muda Maalum

Mchakato 
wa Uingizaji/
Uondoshaji

Ndani ya siku moja 
baada ya kupokea 
maombi mpakani na 
kutimiza masharti ya 
sheria.

Uondoshaji 
Bidhaa

Uondoshaji 
bidhaa katika 
maeneo ya 
forodha

Ukaguzi wa 
kadhia za forodha 
(TANSADs) utafanyika 
ndani ya saa 24 
baada ya malipo 
kufanyika.
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HUDUMA MAELEZO MUDA

Ruhusa ya 
uondoshaji 
bidhaa eneo la 
Forodha

Bidhaa 
zinazopita moja 
kwa moja ( 
Direct Release)

Ndani ya saa 4 baada 
ya kupokea nyaraka 
husika.

Ukaguzi wa 
mashine 
ya mionzi 
(Scanner)

Ndani ya saa 2 baada 
ya kupeleka bidhaa 
sehemu ya ukaguzi 
(Scanner Site).

Ukaguzi wa 
kawaida 
(Physical 
Verification)

Ndani ya saa 4 kwa 
bidhaa ambazo ni za 
vifurushi(loose cargo)   
baada ya kupokea 
nyaraka husika.
Ndani ya saa 6 kwa 
bidhaa ambazo 
zinafanyiwa ukaguzi 
(physical verification).

Himaya moja 
ya Forodha

Bidhaa 
zinazopita moja 
kwa moja ( 
Direct Release)

Ndani ya saa 4 baada 
ya kupokea nyaraka 
husika

Ukaguzi wa 
kawaida 
(Physical 
Verification)

Ndani ya saa 4 kwa 
bidhaa zisizo kwenye 
vifurushi  baada ya 
kupokea nyaraka 
husika 
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HUDUMA MAELEZO MUDA
Ndani ya saa 4 kwa 
bidhaa za magari  
baada ya kupokea 
nyaraka husika
Ndani ya saa 4 kwa 
bidhaa ambazo ni za 
vifurushi(loose cargo)   
baada ya kupokea 
nyaraka husika.

Misamaha ya 
Forodha

Wanaostahili 
kupata 
misamaha 
iliyopo chini ya 
TIC (Tanzania 
Investment 
Center).

Ndani ya siku 14.

Wanaostahili 
kupata 
misamaha 
mingine 
ambayo haipo 
chini ya TIC

Ndani ya siku 3

Ukaguzi wa 
kodi

Ukaguzi wa 
kumbukumbu/
taarifa za 
biashara za 
mlipakodi

Ndani ya miezi 6
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HUDUMA MAELEZO MUDA
Taarifa ya 
maandishi juu 
ya ukaguzi

Ndani ya siku 6 
baada ya ukaguzi 
kukamilika

Utoaji wa 
taarifa za 
Ukwepa Kodi

Motisha kwa 
watoa taarifa 
za ukwepaji wa 
Kodi

Ndani ya siku 40 
baada ya kodi stahiki 
kulipwa kwa mujibu 
wa sheria.

Pingamizi la 
Kodi/Ushuru

Pingamizi ya 
Kodi za ndani

Kutoa maamuzi ya 
mapingamizi ya 
kodi ndani ya miezi 
6 tangu tarehe ya 
kupokea pingamizi.

Pingamizi za 
Forodha

Ndani ya siku 30 
tangu tarehe ya 
kupokea pingamizi.

Mafunzo ya 
chuo cha 
usimamizi 
wa Kodi (ITA)

Mafunzo ya 
taaluma ya 
Usimamizi wa 
Kodi

Waombaji 
waliochaguliwa 
watapewa taarifa 
za kujiunga na chuo 
kabla ya kozi husika 
kuanza;

Cheti- Mwaka 1

Stashahada – 
Miaka 2

Ndani ya wiki 3 kwa 
mafunzo ya muda 
mfupi
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HUDUMA MAELEZO MUDA
Shahada – 
Miaka 3

Shahada ya 
Uzamili – 
Mwaka 1

Shahada ya pili 
– Miaka 2

Ndani ya mwezi 1 
kwa mafunzo ya 
muda mrefu

Simu Miito ya simu
Tutapokea simu yako 
ndani ya sekunde 40.

Miadi
Kulingana na muda 
uliopangwa

Maulizo ya 
papo kwa papo 
na Maandishi

Ufafanuzi wa 
maulizo ya 
papo kwa papo

Ndani ya siku 1 ya 
kazi

Ufafanuzi wa 
maulizo na 
majibu ya barua

Ndani ya siku 
5 za kazi tangu 
kupokelewa.

Malalamiko
Kushughulikia 
malalamiko

Ndani ya siku 5 za 
kazi.
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9.0  HATUA KWA HUDUMA ZISIZORIDHISHA

Endapo Afisa wetu atatoa huduma kinyume na viwango vya 
huduma vilivyowekwa bila sababu za msingi na kusababisha 
kucheleweshwa kwa huduma, tutachukua hatua za haraka 
ili kutatua tatizo hilo.

10.0   MREJESHO

Tunakukaribisha na kukuhamasisha mteja wetu kutoa maoni 
yako kuhusu ubora wa huduma tunazotoa. Mrejesho huu 
unaweza kutolewa kwa njia ya pongezi, maoni, malalamiko 
na mapendekezo yanayolenga kuboresha huduma.

Tunakusihi kutoa mrejesho kwa njia ya masanduku ya 
maoni, barua pepe, simu, kadi za huduma, vipindi vya radio 
na luninga, barua kupitia viongozi wa Mamlaka, mitandao 
ya kijamii na matokeo ya tafiti au tathmini ya semina 
mbalimbali za kodi

11.0	 MUDA WA KAZI
Jumatatu  –  Ijumaa

Kuanzia saa 2 asubuhi hadi saa 11 jioni

Ofisi za Forodha na vituo vyake - saa 24

Isipokuwa vituo vya forodha vya mpakani, bandari na 
viwanja vya ndege, ofisi zote za TRA hazitafanya kazi 
Jumamosi, Jumapili na siku za sikukuu.



Ukiuza toa risiti, Ukinunua dai risiti 
Kwa Mawasiliano zaidi tafadhali 

Tembelea ofisi ya TRA iliyo karibu nawe 

Kituo cha Huduma kwa Wateja
 Namba za bure: 

0800 750075 
0800 780078

au

Whatsapp: +255 744 233 333 
Facebook: tratanzania 
Twitter: @tratanzania 

Instagram: @tratanzania

Barua pepe: 
huduma@tra.go.tz 
services@tra.go.tz

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
Postcode: 28 Edward Sokoine Drive 

11105 Mchafukoge
Ilala CBD

S.L.P 11491, Dar es Salaam
 Simu: +255 22 211 9591-4, +255 22 2127080 

Tovuti: www.tra.go.tz 

Ukiukwaji wa maadili kwa watumishi wa TRA: 
Piga Simu: +255 689 122 515; SMS: +255 689 122 516 

Kufichua wakwepa kodi:
 Piga Simu: +255 22 2137638, +255 784 210 209 

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu” 
Kijitabu hiki hakibadilishi yaliyomo ndani ya Sheria za Kodi. 
Sheria za Kodi zitatumika kufafanua sehemu isiyoeleweka. 
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